- Quận ủy
- Hội đồng nhân dân
-
Ủy ban nhân dân
- Lãnh đạo UBND
- Ủy viên UBND
- Phân công nhiệm vụ lãnh đạo UBND
-
Phòng ban đơn vị trực thuộc
-
Các phòng chuyên môn
- Văn phòng Hội đồng nhân dân và Ủy ban nhân dân
- Phòng Nội vụ
- Phòng Tài chính - Kế hoạch
- Phòng Quản lý đô thị
- Phòng Tài nguyên và Môi trường
- Phòng Lao động - Thương binh và Xã hội
- Phòng Văn hóa và Thông tin
- Phòng Giáo dục và Đào tạo
- Phòng Y tế
- Thanh tra quận
- Phòng Tư pháp
- Phòng Kinh tế
- Đội quản lý trật tự xây dựng đô thị
- Các đơn vị thuộc quận
-
Các phòng chuyên môn
- Các phường
- UBMTTQ và các đoàn thể
-
Các đơn vị phối quản
- Công an Quận
- Ban Chỉ huy Quân sự quận
- Viện Kiểm sát nhân dân
- Tòa án nhân dân
- Kho bạc Nhà nước Thanh Xuân
- Chi cục thuế
- Chi cục thống kê
- Chi cục thi hành án dân sự
- Ngân hàng chính sách xã hội
- Bảo hiểm xã hội
- Đội quản lý thị trường số 12
- Đội Thanh tra Giao thông vận tải
- Trung tâm Y tế
- Trạm Chăn nuôi và Thú y
- Trường THPT Nhân Chính
- Trường THPT Trần Hưng Đạo
- Trường TC Nông Nghiệp Hà Nôi
- Trường Trung cấp sư phạm mẫu giáo - nhà trẻ Hà Nội
- Trường TC Bách nghệ
- Bệnh viện Điều dưỡng PHCN
- Văn phòng đăng ký đất đai chi nhánh Thanh Xuân
- Các tổ chức XH, nghề nghiệp
-
Khối các trường học
-
Khối Mầm non
- Trường MN Thanh Xuân Bắc
- Trường MN Thanh Xuân Nam
- Trường MN Tràng An
- Trường MN Tuổi Thơ
- Trường MN Tuổi Hoa
- Trường MN Thăng Long
- Trường MN Ánh Sao
- Trường MN Khương Đình
- Trường MN Khương Trung
- Trường MN Nhân Chính
- Trường MN Họa My
- Trường MN Tuổi Thần Tiên
- Trường MN Phương Liệt
- Trường MN Sơn Ca
- Trường MN Sao Sáng
- Trường MN Hoa Hồng
- Trường MN Thanh Xuân Trung
- Trường MN Bình Minh
- Trường MN Ánh Dương
- Trường MN Nguyễn Tuân
- Khối Tiểu học
-
Khối Trung học cơ sở
- Trường THCS Thanh Xuân
- Trường THCS Phan Đình Giót
- Trường THCS Việt Nam - Angiêri
- Trường THCS Thanh Xuân Nam
- Trường THCS Hạ Đình
- Trường THCS Khương Đình
- Trường THCS Khương Mai
- Trường THCS Nguyễn Trãi
- Trường THCS Nhân Chính
- Trường THCS Phương Liệt
- Trường THCS Kim Giang
- Trường THCS Thanh Xuân Trung
- Trường THCS Nguyễn Lân
-
Khối Mầm non
-
Danh mục TTHC
-
Cấp quận
- Lĩnh vực Công thương
- Lĩnh vực Giáo dục và đào tạo
- Lĩnh vực Lao động - Thương binh xã hội
- Lĩnh vực Tài chính - Kế hoạch
- Lĩnh vực Nội vụ
- Lĩnh vực Quản lý đô thị
- Lĩnh vực Thanh tra
- Lĩnh vực Tư Pháp
- Lĩnh vực Tài nguyên - Môi trường
- Lĩnh vực Văn hóa - Thông tin
- Lĩnh vực Y tế
- Lĩnh vực Nông nghiệp
- Lĩnh vực Viễn thông và Internet
- Lĩnh vực Tôn giáo
- Lĩnh vực Tổ chức phi chính phủ
- Lĩnh vực Văn hóa cơ sở
- Lĩnh vực Thi đua khen thưởng
- Lĩnh vực Đường thủy nội địa
- Lĩnh vực đường Thủy nội địa
- Lĩnh vực Hợp tác xã
- Lĩnh vực tổ chức hành chính, sự nghiệp nhà nước
- Lĩnh vực đăng ký kinh doanh
- Lĩnh vực đường bộ
-
Cấp phường
- Lĩnh vực Nội vụ
- Lĩnh vực Giáo dục và Đào tạo
- Lĩnh vực Thanh tra
- Lĩnh vực Y tế
- Lĩnh vực Lao động - Thương binh và Xã hội
- Lĩnh vực Tư Pháp
- Lĩnh vực Văn hóa - Thông tin
- Lĩnh vực Địa chính - Đô thị - Môi trường
- Lĩnh vực Đấu thầu
- Lĩnh vực Tài chính
- Lĩnh vực tôn giáo
- Lĩnh vực Thi đua khen thưởng
- Lĩnh vực Đường Thủy nội địa
- Phòng chống thiên tai
- Liên thông
-
Cấp quận
- Hỏi đáp Thủ tục hành chính
- Hệ thống thông tin giải quyết TTHC thành phố Hà Nội
- Cổng dịch vụ công quốc gia
Liên kết Website
ĐƯỜNG DÂY NÓNG
UBND Quận
Tiếp công dân
024.62933647
Giải quyết TTHC
024.38585652
An toàn thực phẩm
0868216873
CÁC DỊCH VỤ CỘNG ĐỒNG
Thống kê truy cập
HOẠT ĐỘNG MTTQ VÀ CÁC ĐOÀN THỂ
Cùng với các hoạt động kỷ niệm 70 năm chiến thắng Điện Biên Phủ và thực hiện mô hình “Dân vận khéo” “Nâng cao chất lượng, hiệu quả công tác giáo dục truyền thống cách mạng, bồi dưỡng lý tưởng cách mạng cho Đoàn viên, thanh niên, học sinh trên địa bàn quận Thanh Xuân”. Ngày 03/5/2024, Hội CCB phối hợp với Đoàn TNCS Hồ Chí Minh quận Thanh Xuân tổ chức gặp mặt kỷ niệm 70 năm chiến thắng Điện Biên Phủ. Nhằm khơi dậy và phát huy truyền thống yêu nước, chủ nghĩa anh hùng cách mạng, ý chí quyết chiến, quyết thắng của chiến dịch Điện Biên Phủ trong sự nghiệp xây dựng và bảo vệ vững chắc Tổ quốc Việt Nam xã hội chủ nghĩa; tôn vinh, tri ân sâu sắc tới các thế hệ người Việt Nam đã hy sinh xương máu và có nhiều đóng góp trong sự nghiệp đấu tranh giải phóng dân tộc, thống nhất đất nước; cổ vũ, động viên cán bộ, hội viên, đoàn viên ra sức phấn đấu, nỗ lực vượt qua khó khăn, hoàn thành tốt các mục tiêu, nhiệm vụ chính trị trong năm 2024, thi đua lập thành tích chào mừng ngày lễ lớn của dân tộc, quyết tâm thực hiện thắng lợi Nghị quyết Đại hội Đảng bộ các cấp nhiệm kỳ 2020 - 2025 và Nghị quyết Đại hội đại biểu toàn quốc lần thứ XIII của Đảng.
Dự hội nghị có đồng chí Nguyễn Đức Bàn - Ủy viên Thường vụ, Trưởng ban Phong trào, Hội CCB Thành phố; đồng chí Phạm Minh Phúc - Ủy viên Thường vụ, Trưởng ban Tuyên giáo Thành đoàn; đồng chí Bùi Thanh Mai - Chuyên viên Ban Dân vận Thành ủy. Về phía đại biểu quận Thanh Xuân có đồng chí Bùi Huyền Mai - Ủy viên Thường vụ Thành ủy, Bí thư Quận ủy; đồng chí Nguyễn Minh Tiến - Phó Bí thư Thường trực Quận ủy, Chủ tịch HĐND Quận; đồng chí Võ Đăng Dũng - Phó Bí thư Quận ủy, Chủ tịch UBND quận; đồng chí Khổng Minh Thảo – UVBTV Quận ủy, Chủ tịch MTTQ quận; các đồng chí ủy viên Thường vụ, ủy viên BCH Quận ủy, lãnh đạo Ban Tuyên giáo, Ban Dân vận Quận ủy; đại diện MTTQ, các phòng, ban, ngành, đoàn thể chính trị- xã hội quận Thanh Xuân. Cùng dự có 25 nhân chứng lịch sử còn khỏe đại diện cho 118 hội viên CCB trực tiếp tham gia chiến dịch Điện Biên Phủ đang sinh sống trên địa bàn quận; các đồng chí trong Ban Chấp hành Hội CCB Quận, Chủ tịch, Phó Chủ tịch Hội CCB các phường và 150 cán bộ, đoàn viên, thanh niên, học sinh ưu tú đại diện cho hơn 8.000 đoàn viên thanh niên quận Thanh Xuân.
Trong diễn văn kỷ niệm đồng chí Đoàn Đình Lục- Chủ tịch Hội CCB quận nhấn mạnh: Chiến thắng Điện Biên Phủ đã giáng đòn quyết định, đập tan ý chí xâm lược của các thế lực thực dân, buộc Chính phủ Pháp phải ký Hiệp định Giơnevơ, chấm dứt chiến tranh, lập lại hòa bình, cam kết tôn trọng độc lập, chủ quyền, thống nhất, toàn vẹn lãnh thổ của Việt Nam. Thắng lợi của cuộc kháng chiến chống thực dân Pháp mà đỉnh cao là chiến thắng Điện Biên Phủ là chiến thắng của lòng yêu nước nồng nàn, ý chí bất khuất, kiên cường của dân tộc Việt Nam; là chiến thắng của đường lối cách mạng đúng đắn của Đảng ta, phát huy sức mạnh đoàn kết toàn dân tộc. Chiến thắng Điện Biên Phủ làm sáng ngời chân lý: Một nước nhỏ, kinh tế chậm phát triển, nếu có một Đảng Mác xít chân chính lãnh đạo, có đường lối chính trị, quân sự đúng đắn, phát huy được sức mạnh toàn dân tộc, được nhân dân thế giới đồng tình ủng hộ, thì nhất định đánh bại mọi cuộc chiến tranh xâm lược của kẻ thù, dù kẻ thù đó mạnh hơn nhiều lần. Kỷ niệm 70 năm chiến thắng Điện Biên Phủ, chúng ta tự hào về Đảng Cộng sản Việt Nam quang vinh, về Chủ tịch Hồ Chí Minh vĩ đại về Đại tướng Võ Nguyên Giáp người anh cả của QĐND Việt Nam. Chúng ta tự hào về các lực lượng vũ trang nhân dân, về Quân đội nhân dân Việt Nam anh hùng, là môi trường để chúng ta đã rèn luyện, trưởng thành đã cống hiến cả tuổi thanh xuân chiến đấu, xây dựng. Tự hào với danh hiệu “Bộ đội Cụ Hồ”, những CCB chúng ta sẽ không ngừng giữ vững phẩm chất cao quý đó để không ngừng phát huy truyền thống “Trung thành, đoàn kết, gương mẫu, đổi mới” xây dựng tổ chức Hội CCB các cấp vững mạnh.
Đại diện các nhân chứng lịch sử phát biểu gồm các đồng chí: Lê Văn Tính, Nguyễn Đình Hậu, Đoàn Kim ôn lại những ngày tháng trực tiếp chiến đấu đầy gian khổ, ác liệt, hy sinh đã cùng với toàn quân, toàn dân ta làm nên Chiến thắng lịch sử Điện Biên Phủ “lừng lẫy năm châu, chấn động địa cầu”. Khi tham gia chiến dịch, các đồng chí đều còn rất trẻ tràn đầy khát vọng độc lập tự do của Tổ quốc; sau 70 năm hầu hết đã ở độ tuổi đại thọ, sức khỏe yếu vẫn luôn phát huy bản chất, truyền thống “Bộ đội Cụ Hồ”, tích cực mẫu mực tham gia các phong trào, cuộc vận động của địa phương và chấp hành chủ trương, đường lối, chính sách của Đảng, pháp luật của Nhà nước. Các chiến sỹ Điện Biên cũng mong muốn thế hệ trẻ ngày nay kế thừa và tiếp nhận trách nhiệm lịch sử, xây dựng và bảo vệ Tổ quốc Việt Nam ngày càng giàu mạnh.
Đại diện cho thế hệ trẻ đoàn viên ưu tú Nguyễn Trần Vân Khanh bày tỏ cảm xúc, với tất cả sự khâm phục, niềm tự hào và lòng biết ơn sâu sắc đối với những đóng góp, hy sinh của các thế hệ cha, ông đã sống, chiến đấu cho độc lập, tự do của dân tộc. Với tình yêu quê hương đất nước cháy bỏng trong tim, tuổi trẻ quận Thanh Xuân xin hứa với Đảng, với các chiến sỹ Điên Biên và Nhân dân kế thừa trung thành và xứng đáng truyền thống cách mạng vẻ vang, luôn nỗ lực hết mình, đem tất cả tinh thần, trí tuệ, sức trẻ, lòng nhiệt huyết, tài năng và sự sáng tạo viết tiếp trang sử hào hùng của dân tộc, làm nên những chiến thắng mới trong hành trình xây dựng và bảo vệ Tổ quốc Việt Nam xã hội chủ nghĩa, dân giàu, nước mạnh, dân chủ, công bằng, văn minh!
Phát biểu tại buổi gặp mặt, đồng chí Bùi Huyền Mai - Ủy viên Thường vụ Thành ủy, Bí thư Quận ủy bày tỏ sự trân trọng đối với những cống hiến to lớn, đầy ác liệt, hy sinh của các nhân chứng lịch sử trực tiếp tham gia chiến dịch góp phần vào Chiến thắng Điện Biên Phủ là một chiến thắng oanh liệt, mãi đi vào lịch sử dựng nước và giữ nước của dân tộc ta, trở thành biểu tượng của ý chí, trí tuệ và bản lĩnh của Việt Nam trong thời đại Hồ Chí Minh. Nay đã là những bậc đại thụ, những nhân chứng lịch sử quý hơn vàng của đất nước ta, dân tộc ta nói chung và của quận Thanh Xuân nói riêng. Tiếp nối khí thế hào hùng của Chiến thắng Điện Biên Phủ, Đảng bộ, chính quyền và nhân dân quận Thanh Xuân sẽ nỗ lực phấn đấu nhiều hơn nữa để không phụ lòng các thế hệ đi trước. Đồng chí đề nghị thế hệ trẻ quận Thanh Xuân không ngừng học tập, nâng cao giá trị của bản thân, ra sức rèn luyện phẩm chất đạo đức trong sáng, xây dựng lập trường, tư tưởng kiên định, vững vàng, dưỡng tâm trong rèn trí sáng, phấn đấu trở thành những người công dân mẫu mực, có ích; xây dựng quận Thanh Xuân phát triển toàn diện bền vững; góp phần xây dựng đất nước ta ngày càng "Đàng hoàng hơn, to đẹp hơn” như lời Bác Hồ dạy trước lúc đi xa. Đồng chí cũng đề nghị trong thời gian tới Hội CCB quận tiếp tục phát huy truyền thống “Bộ đội Cụ Hồ” xây dựng Hội vững mạnh toàn diện và làm tốt hơn nữa công tác giáo dục truyền thống cách mạng cho thế hệ trẻ.
Một số hình ảnh tại buổi gặp mặt:
Toàn cảnh buổi gặp mặt
Đ/c Đoàn Đình Lục, Chủ tịch Hội CCB quận đọc diễn văn kỷ niệm
Đ/c Lê Văn Tính, đại diện nhân chứng lịch sử phát biểu tại buổi gặp mặt
Đoàn viên ưu tú Nguyễn Trần Vân Khanh phát biểu tại buổi gặp mặt
Đ/c Bùi Huyền Mai - Ủy viên Thường vụ Thành ủy, Bí thư Quận ủy Thanh Xuân tặng quà cho các đồng chí nhân chứng lịch sử
Đ/c Bùi Huyền Mai - Ủy viên Thường vụ Thành ủy, Bí thư Quận ủy Thanh Xuân phát biểu tại buổi gặp mặt
Lãnh đạo Quận ủy chụp ảnh lưu niệm với các đồng chí nhân chứng lịch sử
Các đồng chí đại biểu chụp ảnh lưu niệm với các đồng chí nhân chứng lịch sử
Hội Cựu chiến binh quận